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Mheshimiwa Pauline Gekul, Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 

Michezo;  

Waheshimiwa Mawaziri na Naibu Mawaziri wote mliopo; 

Mheshimiwa Omary Mgumba, Mkuu na Mkoa wa Tanga;  

Waheshimiwa Wabunge wa Mkoa wa Tanga; 

Wakuu wa Wilaya wote mliopo; 

Viongozi wa CCM wakiongozwa na Mheshimiwa Suleiman Mzee, Katibu 

wa CCM wa Mkoa wa Tanga; 

Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu Wakuu mliopo pamoja na Katibu 

Tawala wa Mkoa wa Tanga; 

Roselyne Massam, Mwenyekiti wa SHIMMUTA; 

Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa; 

Ally Mayai Tembele, Kaimu Mkurugenzi wa Michezo, Wizara ya 

Utamaduni, Sanaa na Michezo; 

Neema Msita, Katibu Mkuu wa Baraza la Michezo la Taifa (BMT);  

Wakuu wa Taasisi za Umma, Mashirika na Makampuni Binafsi nchini; 

Viongozi wa Dini na Wazee wa Mkoa wa Tanga;  

Ndugu Waandishi wa Habari; 

Ndugu Wanamichezo; Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana, 

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania… 

 

Michezo saafiii!!! 

 

SHIMMUTAAA!!! 

 

Kwanza, namshukuru Mwenyezi Mungu, ambaye kwa rehema zake ametujalia 

afya njema na kutuwezesha kukutana siku hii ya leo hapa jijini Tanga. Naomba 

nitumie fursa hii pia kuwashukuru sana wana Tanga, wakiongozwa na 

Mheshimiwa Omary Mgumba, Mkuu wa Mkoa wa Tanga kwa mapokezi mazuri, 

na kwa kukubali kuwa mwenyeji wa Michezo ya SHIMMUTA ya mwaka huu 2022. 

Asanteni sana wana Tanga! Nawaletea salamu kutoka kwa Mheshimiwa 
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Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Mheshimiwa 

Rais anawapongeza kwa kuendelea kuchapa kazi katika Kilimo, Ufugaji, Viwanda, 

Biashara na huduma mbalimbali na kuchangia katika maendeleo ya kiuchumi ya 

Taifa letu.  

  

Kama mlezi wenu, nimefurahi sana kuungana nanyi kwa mara ya kwanza katika 

ufunguzi wa mashindano ya 53 ya SHIMMUTA. Naomba nitoe shukrani zangu za 

dhati kwa heshima kubwa mliyonipa ya kuwa Mgeni Rasmi. Ninawapongeza sana 

kwa maandalizi mazuri na kuwezesha michezo hii kufanyika. Aidha, 

ninawashukuru Viongozi wa Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo, kwa 

kuhudhuria kwenye ufunguzi huu lakini pia kwa kusimamia vizuri sekta ya 

michezo hapa nchini. Kupitia uongozi wenu, tumeona maendeleo mazuri katika 

sekta hii, na zaidi kwa timu za wanawake na watu wenye ulemavu. Hongereni 

sana! 

 

Napenda pia kutoa shukrani kwa Wakuu wote wa Taasisi za Umma, Mashirika na 

Makampuni Binafsi pamoja na wanamichezo wote mlioweza kuja Tanga kushiriki 

katika mashindano haya muhimu. Nafurahi kuona viongozi wengi mmejitokeza 

katika ufunguzi huu ili nanyi mjionee hali halisi ya ushiriki wa watumishi wenu 

katika michezo na pia kupata fursa ya kujadiliana kuhusu mwenendo wa 

Shirikisho letu. Naamini kupitia Mashindano haya, tutajifunza na kutafuta namna 

bora zaidi ya kuimarisha Shirikisho hili.   

 

Ndugu Viongozi wa Taasisi, Mashirika ya Umma na Makampuni Binafsi, 

Wageni Waalikwa na Wanamichezo; 
 

Nashukuru leo nimepata wasaa wa kuzungumza nanyi na kupata fursa ya 

kusema nanyi mambo muhimu kuhusu michezo mahala pa kazi. Kaulimbiu ya 

mwaka huu inayosema “Michezo ni fursa, tuitumie vyema kuimarisha afya 

za wafanyakazi kwa uchumi imara wa Taifa” inatukumbusha kuwa, ili Taifa 

liweze kuwa na uchumi imara, ni lazima kuwa na nguvukazi yenye afya njema. 

Tafiti zinatueleza kuwa michezo ina faida kwa afya ya mwili na akili. Hivyo, 

hatuna budi kuhimiza viongozi na watumishi katika sehemu za kazi na 

watanzania kwa ujumla, kushiriki kwenye michezo, ili kuwa na nguvukazi yenye 

afya ya mwili na akili ambayo italeta matokeo chanya ya utendaji katika taasisi 

zetu na kwa maendeleo ya Taifa.  Kwa kufanya mazoezi tutaepukana na hali ya 

uzito uliozidi, matatizo ya afya ya akili, magonjwa yasiyo ya kuambukiza kama 



3 
 

vile kisukari na shinikizo la damu; magonjwa ambayo kwa kiasi kikubwa 

husababishwa na mtindo wa maisha, ulaji usiofaa na kutofanya mazoezi mara 

kwa mara.  
 

Halikadhalika, pamoja na kujenga na kuimarisha uchumi wa Taifa na afya za 

Wafanyakazi, ni matarajio ya Serikali kuona ushiriki wenu kwenye michezo hii 

unasaidia: kujenga urafiki, tabia ya ushirikiano, upendo na udugu; kujenga Taifa 

lenye nidhamu; kujenga uhusiano, uelewano na mshikamano wa Taifa; kujenga 

moyo wa uzalendo; na kukuza ukakamavu, ujasiri na kujiamini. Aidha, tumieni 

Michezo hii ya SHIMMUTA kujifunza, kuvumiliana, kuishi pamoja na kuleta umoja 

na ushirikiano kati ya Taasisi za Umma, Mashirika na Makampuni Binafsi. 

 

Ndugu Viongozi Wakuu, Wageni Waalikwa, na Wanamichezo; 
 

Mwenyekiti wa SHIMMUTA katika taarifa yake ameeleza kuwa katika miaka ya 

nyuma, timu zaidi ya 60 za Taasisi za Umma, Mashirika na Makampuni Binafsi 

zilikuwa zikishiriki kwenye michezo ya SHIMMUTA ya kila mwaka, lakini katika 

miaka ya hivi karibuni idadi hiyo imekuwa ikipungua. Mwaka 2021 kule Morogoro 

zilishiriki Timu 39 tu. Bahati nzuri mwaka huu 2022 ushiriki umeongezeka, 

zinashiriki timu 52. Nazipongeza timu zote zilizokuja kushiriki lakini pia ina 

maana kuwa, bado viongozi na wanachama wote wa SHIMMUTA mna kazi 

kubwa ya kufanya ili kuhakikisha Mashindano haya yanarudi kwenya hadhi yake. 

Hivyo, ni lazima tuhakikishe wale wanachama walioacha kushiriki miaka iliyopita 

wanarudi, na wale ambao si wanachama kabisa wa SHIMMUTA, wanajiunga 

uanachama. Kama mlezi wenu, ninawahimiza Viongozi wote, Wakuu wa Taasisi, 

Mashirika ya Umma na Makampuni Binafsi na wafanyakazi, kujadili kwa pamoja 

masuala yanayoathiri uanachama na ushiriki wetu kwenye Michezo ya 

SHIMMUTA ya kila mwaka, ili tuweze kupata suluhu ya kudumu. Ni vema tuje na 

mbinu mbadala za kuvutia wanachama wapya kujiunga nasi. 

 

Ndugu Viongozi Wakuu, Wageni Waalikwa, na Wanamichezo; 
 

Mimi Mlezi wenu natamani sana kuona Michezo hii ya SHIMMUTA inachangamka 

zaidi na kuwa na washiriki wengi zaidi kupita hata ilivyokuwa miaka ya mwanzo. 

Naamini tukishirikiana na kuzijadili changamoto zilizopo na kuweka mikakati 

madhubuti, hili linawezekana. Naomba mniruhusu nigusie baadhi ya 

changamoto. 
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(i) Baadhi ya Taasisi Kutoshiriki Michezo ya SHIMMUTA, Tumesikia 

kuwa, taasisi nyingi zinashindwa kushiriki michezo ya SHIMMUTA kutokana na 

aidha kutotengewa fedha katika bajeti au fedha zilizotengwa kutumika kwa 

matumizi mengine! Hii siyo sawasawa. Lazima michezo ipewe kipaumbele kama 

majukumu mengine muhimu ya Taasisi, Mashirika na Makampuni yote. Napenda 

kusisitiza kwa viongozi wa Taasisi, Mashirika na Makampuni wanachama wa 

SHIMMUTA, mhakikishe fedha zinatengwa kila mwaka na kuwaruhusu watumishi 

wenu kushiriki Michezo hii. Kama Mlezi nitaendelea kufuatilia suala hili, na kwa 

kuanzia nawataka viongozi wa SHIMMUTA kunipatia taarifa za Taasisi/Shirika na 

Kampuni ambazo zimeshindwa kufanya hivyo kuanzia mwaka huu. 

 

(ii) Baadhi ya Viongozi kutowapatia ruhusa Viongozi wa Kamati 

Tendaji kuhudhuria Vikao vya Shirikisho. Napenda niwakumbushe Viongozi 

wa Taasisi, Mashirika na Makampuni Binafsi kuwa, vikao hivi vipo kwa mujibu wa 

Katiba ya Shirikisho. Vilevile, viongozi hawa wa Kamati Tendaji wamechaguliwa 

na hivyo wanapozuiliwa kushiriki vikao hivi wanakosa fursa ya kuwasemea 

wafanyakazi wenzao na kuchangia maandalizi ya mipango na mikakati ya 

kuipeleka SHIMMUTA mbele. Hivyo, nawasihi viongozi wa Taasisi, Mashirika na 

Makampuni Binafsi muwaruhusu viongozi wa Kamati Tendaji washiriki kwenye 

vikao vya uongozi kila inapohitajika kwa maslahi mapana ya wafanyakazi na 

Taasisi zetu. Kwa sababu hiyo, napenda kuwashukuru na kuwapongeza viongozi 

wa Taasisi, Mashirika na Makampuni yote mnaoshiriki Mashindano haya ya 

SHIMMUTA mwaka huu. Wakuu wote wa Taasisi na Mashirika waliopo hapa, 

simameni niwaone. Asanteni sana kwa kuwaruhusu na kuwawezesha 

wafanyakazi wenu kuja kushiriki nasi.  Nitawazawadia Cheti cha Uongozi Bora wa 

Michezo kwa utaratibu utakaoandaliwa na Wizara ya Utamaduni, Sanaa na 

Michezo. 

 

(iii)  Kuhusu Shirikisho kukosa fedha za kuwezesha kujiendesha 

kutokana na kutegemea ada za wanachama, na Taasisi nyingi kutokuwepo 

kwenye Shirikisho; na hata zile zilizopo kwenye Shirikisho kutokulipa michango 

yao kwa wakati; na pia baadhi ya taasisi ambazo hazishiriki michezo ya mwaka 

kutokulipa ada ya uanachama. Ninawahimiza wanachama wote kulipa ada zao 

kwa wakati kwa kuwa bila fedha hizo Shirikisho litashindwa kijiendesha. Aidha, 

ninawahamasisha Shirikisho kuendelea kuwa wabunifu katika kutafuta vyanzo 

vingine vya kupata fedha za kuliendesha Shirikisho pamoja na kugharamia 

mipango yake kila mwaka. Kwa mfano, endeleeni kufanya mabonanza ambayo 

yatawashirikisha wadau ikiwemo mabalozi wa nchi mbalimbali pamoja na Taasisi, 
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Mashirika na Makampuni ya Kimataifa yenye dhamira ya kudhamini Shirikisho. 

Vilevile panueni wigo wa kujitangaza ili muweze kupata washirika zaidi na hivyo 

kupata fedha zaidi zitokanazo na ada pamoja na michango.  Kwa nafasi hii 

nazipongeza Taasisi zote ambazo zimekuwa zikidhamini mashindano haya. Lakini 

pia naamini mashirika na makampuni mengi zaidi pamoja na benki zetu 

mnaweza kulisaidia Shirikisho letu kwa kujitokeza kufadhili michezo hii ya 

SHIMMUTA kila mwaka. Napenda pia kuhamasisha Taasisi, Mashirika na 

Makampuni Binafsi yote yanayopaswa kuwa wanachama, kujiunga na Shirikisho 

letu ili liweze kukua na kuleta tija zaidi katika jamii ikiwa ni pamoja na kuibua 

vipaji vya wafanyakazi na kuongeza hamasa ya michezo nchini.  

 

(iv) Shirikisho kutokuwa na ofisi ya kudumu. Viongozi wa SHIMMUTA hili 

ni la kwenu wenyewe! Kaeni na wanachama wenu muone namna bora 

ya kulipatia ufumbuzi lakini nitafurahi kama mtanishirikisha. Nina 

Imani kubwa wanachama wenu (Taasisi, Mashirika ya Umma na 

Makampuni Binafsi) hili wanaliweza! 

 

Ndugu Viongozi na Washiriki Wote; 
 

Kabla sijamaliza hotuba yangu napenda pia kusisitiza kuhusu utunzaji wa 

mazingira. Serikali inatambua na kupongeza mchango wa Mashirika, Taasisi, 

Sekta binafsi, pamoja na wadau wote katika kuunga mkono juhudi za Serikali 

kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi na kutunza na kuhifadhi mazingira hapa 

nchini. Hata hivyo, pamoja na jitihada hizo, bado tatizo ni kubwa. Shughuli za 

kibinadamu, kama kukata miti hovyo; kuchoma misitu; kutupa takataka hovyo 

kwenye vyanzo vya maji na nchi kavu; kilimo cha kuhamahama; ujenzi holela; na 

ufugaji usiozingatia tija umesababisha madhara makubwa ya kimazingira. 

Madhara hayo ni pamoja na ukame wa muda mrefu, mvua zisizotabirika, 

kutoweka kwa uoto asilia, na kukauka kwa vyanzo vya maji hali inayosababisha 

uhaba mkubwa wa maji nchini kwa matumizi ya binadamu, mifugo na shughuli 

za kiuchumi. Litakuwa kosa kubwa mno kuacha hali hii ikaendelea.  Lazima 

kutunza mazingira yetu kwa kuhakikisha tunalinda vyanzo vyetu vya maji; misitu 

yetu na kupanda miti kwa wingi ili kunusuru mazingira kwa ajili yetu na vizazi 

vijavyo. Aidha, napenda niwakumbushe kwa mara nyingine tena Taasisi, 

Mashirika ya Umma na Makampuni Binafsi kuhakikisha mnafanya usafi, 

mnapanda miti na maua katika maeneo yenu ya kazi.  Vilevile, natoa wito kwenu 

kuendelea kushirikiana na Serikali kudhamini Programu mbalimbali zinazohusiana 

na maendeleo endelevu na utunzaji wa mazingira.  Naamini wanamichezo ni 

mabalozi wazuri na wataendelea kuhamasisha wananchi kuhusu utunzaji wa 

mazingira! 
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Ndugu Viongozi wa Taasisi, Mashirika ya Umma na Makampuni Binafsi, 
Wageni Waalikwa na Wanamichezo Wote; 
 

Napenda kuhitimisha hotuba yangu kwa kuwaasa watumishi na wafanyakazi 
wote mlioshiriki michezo, kutambua kwamba mpo kazini na hivyo mhakikishe 
mnazingatia sheria, kanuni na taratibu zote za utumishi. Naamini wote ni 
wafanyakazi na sitegemei kupata taarifa za kuwepo kwa Mamluki katika michezo 
hii. Vilevile, napenda kuwaasa waamuzi kuhakikisha wanachezesha michezo hii 
kwa kutumia sheria, kanuni na taratibu mlizojiwekea ili kuhakikisha haki 
inatendeka, na ushindi unapatikana bila upendeleo.  
 
Aidha, napenda kuwahimiza wanamichezo wote mcheze kwa amani, upendo na 

kwa kuzingatia maadili na nidhamu ili kufanikisha michezo hii na kurudi 

nyumbani salama. Nafahamu moja ya sababu kubwa ya kuchagua kufanya 

michezo hii katika Jiji la Tanga ni ukarimu na upendo na wananchi wa Tanga. 

Tunajua utamaduni wa watu wa hapa Tanga ni kuwakaribisha wageni vizuri hadi 

ikifika siku ya kuondoka wageni wanakuwa kama chuma kimenaswa kwenye 

smaku. Ndio maana wenyeji wetu wanasema “Karibu Tanga, kuondoka 

majaliwa! Ni matumaini yangu kuwa wote tutafanikiwa kurudi majumbani na 

sehemu zenu za kazi salama! 

 
Baada ya kusema hayo, napenda kutamka rasmi kuwa michezo ya SHIMMUTA 

2022 Mkoani Tanga imezinduliwa!  

 

SHIMMUTAAAA ………… (FAMILIA MOJA) 

FAMILIA MOJAAAA ………………… (SHIMMUTA) 

Asanteni Sana kwa Kunisikiliza! 

 


